สวัสดี, เพื่อนใหม่. ท่านสามารถเข้าเกษตรดีดี.คอม ได้ หรือ ล็อคอิน เพื่อใช้งานเต็มรูปแบบ หรือ ลงทะเบียน.
August 24, 2019, 12:01:22 PM
ใหม่:
มีสติกับการใช้ชีวิตทุกวันนะครับ โรคภัยห้อมล้อมรอเราพลั้งอยู่ทุกเมื่อ

หน้า: [1]   ลงล่าง
ส่งให้เพื่อนพิมพ์
โดย หัวข้อ : เลี้ยงแหนแดงอีกที (ไม่เข็ด)  (อ่าน 6403 ครั้ง)
นายเกษตรดีดี
Kasetdd Staff+
ขั้นฝึกฝน

ถูกใจ:
138

โพส: 3620

เกษตรดีดี ไลฟ์สไตล์และเรื่องราวเกษตร ^_^

WWW Email
« เมื่อ: June 15, 2015, 11:33:04 AM »

ทักทายแบบชุ่มฉ่ำฝนนะครับ สำหรับเดือนนี้ เมื่อวานเพื่อนที่ทำงานอยู่ กทม. โทรมาคุยด้วย ก็เลยถามเรื่องน้ำที่ท่วมอยู่ ได้ความว่าฝนตกมาทีไรก็ท่วมเมื่อนั้น แหมๆ น่าเห็นใจคนทำงานจริงๆเลยนะครับ คงไปทำงานกันลำบากน่าดู  แต่เดี๋ยวก็ผ่านพ้นะครับ เราคนไทยปัญหาเยอะเท่าไรก็สามารถข้ามผ่านไปได้  รูดซิบปาก

มาเรื่องเดิมที่ไม่เข็ด เพาะแหนแดง หลังจากไปเจอแหล่งแหนแดงตามธรรมชาติแหล่งใหญ่ ก็เลยอยากจะลองเพาะดู จนเริ่มเตรียมบ่อ ในหัวข้อ ชวนเพาะแหนแดง --> http://www.kasetdd.com/board/index.php/topic,1763.0.html

แต่จนแล้วจนรอดก็มาเกยตื้นอยู่ที่ ภาชนะก็ขังน้ำไว้ไม่ได้ มารอบนี้เรามาลองกันอีกที เริ่มจาก เตรียมบ่อ เปลี่ยนมาใช้ท่อส้วมที่เทพื้นแล้ว ผสมดิน+ปุ๋ยคอกลงไป ผมได้ทั้งขี้หมู ขี้จิ้งหรีด แกลบดำด้วย แล้วเคล้าด้วยน้ำหมัก ผสมลงดิน ให้รวมๆ สูงสัก 20 ซม.ครับ

* kasetdd_water_fern1.jpg (355.96 KB, 800x600 - ดู 1274 ครั้ง.)

* kasetdd_water_fern2.jpg (370.53 KB, 800x600 - ดู 1090 ครั้ง.)
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   Logged

ย้ายบ้านไปที่ www.kasetdd.com ครับ ขออภัยในความไม่สะดวก
ขั้นฝึกฝน

ถูกใจ:
138

เกษตรดีดี ไลฟ์สไตล์และเรื่องราวเกษตร ^_^

WWW Email
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: June 15, 2015, 11:35:40 AM »

ทีนี้ก็เติมน้ำครับ ไม่ต้องเต็มหรอก เพราะเดี๋ยวเราจะได้น้ำฝนมาเติมให้อีกเรื่อยๆ ยิงฟันยิ้ม

* kasetdd_water_fern3.jpg (355.56 KB, 800x600 - ดู 1071 ครั้ง.)

* kasetdd_water_fern4.jpg (225.95 KB, 800x530 - ดู 1077 ครั้ง.)

* kasetdd_water_fern5.jpg (302.95 KB, 800x576 - ดู 1104 ครั้ง.)
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   Logged

ย้ายบ้านไปที่ www.kasetdd.com ครับ ขออภัยในความไม่สะดวก
ขั้นฝึกฝน

ถูกใจ:
138

WWW Email
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: June 15, 2015, 11:39:46 AM »

เสร็จแล้วครับ ง่ายดีมั้ย ตอนนี้รวมๆที่เราทำก็คืออาหารของแหนแดงเราใช้มูลสัตว์ กับน้ำหมักให้ผสมในน้ำ ส่วนแสงตอนนี้ผมได้ใช้แสลนกรองแสง 60% เข้าช่วย

ที่เหลือก็แค่รอให้น้ำใส่ ก็น่าจะปล่อยแหนแดงได้ครับ เดี๋ยวโพสหน้า เราคงได้ไปเก็บแหนแดงมาปล่อยกันครับ แลบลิ้น

* kasetdd_water_fern6.jpg (367.82 KB, 800x600 - ดู 1068 ครั้ง.)

ขั้นฝึกฝน

ถูกใจ:
138

WWW Email
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: June 18, 2015, 09:28:56 AM »

เช้านี้มาดูหน้าตาของบ่อที่เราเตรียมไว้ครับ สีของน้ำเริ่มใสแล้ว เศษแกลบเผากับเศษวัสดุที่ลอยอยู่ในเมื่อ 3 วันก่อนเริ่มจม จะมีก็แค่ฟองอากาศเท่านั้น

ส่วนกลิ่น ยิงฟันยิ้ม ตุๆเหมือนอะไรเน่า สงสัยขี้หมู+ขี้จิ้งหรีด จะเริ่มหมักตัวกะน้ำหมักจนมีแก๊ส

* kasetdd_water_fern01.jpg (208.17 KB, 800x600 - ดู 986 ครั้ง.)

ขั้นฝึกฝน

ถูกใจ:
138

WWW Email
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: June 18, 2015, 09:33:33 AM »

ลองคนดู  ลังเล โอ้ววว มันผุดเป็นหม้อข้าวเดือดเลยครับ ถ้าอย่างงั้นน่าจะปล่อยแหนแดงได้แล้ว งั้นเดี๋ยวโพสต่อไปเราไปตามหาแหนแดงกันนะครับ แลบลิ้น

* kasetdd_water_fern02.jpg (176.97 KB, 800x600 - ดู 1001 ครั้ง.)

* kasetdd_water_fern03.jpg (206.81 KB, 800x600 - ดู 984 ครั้ง.)

ขั้นฝึกฝน

ถูกใจ:
138

WWW Email
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: June 25, 2015, 10:09:06 AM »

ป่านนี้น้ำคงจะใสใช้ได้แล้วนะครับ  โพสนี้เลยจะชวนไปเก็บแหนแดงกัน สถานที่ที่เราจะไปเป็นหนองน้ำขนาดใหญ่ครับ น้ำถูกคลุมด้วยจอกแหน จนมองเหมือนสนามขนาดยักษ์ หลานที่ไปด้วยบอกว่าน่าลงไปนอนกลิ้งเล่นจัง ตกใจ ตกใจ ก็ถ้าเราไม่จมก่อนนะหลานหนา

* kasetdd_water_fern7.jpg (147.11 KB, 600x450 - ดู 1003 ครั้ง.)

ขั้นฝึกฝน

ถูกใจ:
138

WWW Email
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: June 25, 2015, 10:13:42 AM »

แต่วันนี้เราไม่ต้องลงไปลุยกับจอกแหนหรอกนะครับ เพราะเท่าที่สังเกต ตรงที่เราพบแหนแดง ไม่ได้อยู่กลางน้ำ คงเพราะตัวเค้าชอบที่ร่ม กลัวแดด หรืออาจไม่รอดเพราะเสี่ยงโดนปลากิน

จุดหมายของเราวันนี้เลยจะอยู่ที่ด้านริมตลิ่ง ในพงต้นกกนี่แหล่ะครับ ถ้าชอบร่ม ปลาเข้าถึงยาก ก็น่าจะประมาณนี้

* kasetdd_water_fern6.jpg (138.22 KB, 600x450 - ดู 1072 ครั้ง.)

ขั้นฝึกฝน

ถูกใจ:
138

WWW Email
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: June 25, 2015, 10:16:39 AM »

ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
แล้วก็มาพบกันครับ มีทั้งแบบนอนแช่อยู่ในโคลน แล้วก็ลอยอยู่กับน้ำ ไม่รู้หรอกว่าเป็นสายพันธุ์ไหน แต่ที่แน่ๆ ชัดเจนว่าเป็นแหนแดงชัวร์ งั้นตอนนี้ก็เริ่มเก็บ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม เก็บภาพก่อน แล้วค่อยเก็บแหน

* kasetdd_water_fern5.jpg (137.73 KB, 600x450 - ดู 955 ครั้ง.)

* kasetdd_water_fern4.jpg (127.99 KB, 600x450 - ดู 982 ครั้ง.)

* kasetdd_water_fern3.jpg (151.23 KB, 600x450 - ดู 972 ครั้ง.)

ขั้นฝึกฝน

ถูกใจ:
138

WWW Email
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: June 25, 2015, 10:20:04 AM »

เก็บไม่เยอะครับ ได้ยินมาว่าแหนแดงสามารถขยายพันธุ์ได้เร็วมากจนน่าเหลือเชื่อ เลยลองเอามาแค่หยิบมือเดียวแล้วปล่อยลงบ่อที่เราเตรียมไว้ คิดว่าถ้าปุ๋ยในน้ำดี สถาพอากาศใช่ ร่มเงาเยี่ยม เราน่าจะได้เห็นการขยายตัวดังว่า

จะเป็นยังไง เดี๋ยวเอามาเล่าต่อนะครับ ขอใช้วันคืนลุ้นดูก่อน

* kasetdd_water_fern2.jpg (133.59 KB, 600x450 - ดู 981 ครั้ง.)

* kasetdd_water_fern1.jpg (163.74 KB, 600x450 - ดู 962 ครั้ง.)

ขั้นฝึกฝน

ถูกใจ:
138

WWW Email
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: July 01, 2015, 11:12:43 AM »

ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้

พักเรื่องแหนแดงอีกแล้วครับ วันก่อนโดนปลาดุกอินทรีย์แย่งที่ซะได้ http://www.kasetdd.com/board/index.php/topic,1826.0.html เดี๋ยวขอเวลาหาบ่อใหม่จะได้ติดตามต่อนะครับ

ขั้นฝึกฝน

ถูกใจ:
138

WWW Email
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: November 03, 2015, 02:33:20 PM »

เอาล่ะ ล่าสุดยึดพื้นที่คืนมาได้แล้วครับ เลี้ยงปลาดุกอยู่ดีดี ไม่รู้ว่ามีมือดีที่ไหน มาเปิดฝาครอบบ่อปลา ไม่รู้ว่าเปิดเพื่อเช็ค หรือว่าเปิดเพื่อจะเอาปลาไปชิมกันแน่ เลยต้องย้ายจากบ่อซีเมนต์ไปลงบ่อดินกันเลย

และก็ทันทีที่ย้ายเสร็จ บ่อนี้เลยว่าง จึงเป็นทีของแหนแดงที่เฝ้ารออยู่แล้วครับ เริ่มต้นลงไปสัก 4-5 ต้นก็พอ

* แหนแดง2.jpg (102.09 KB, 600x450 - ดู 2521 ครั้ง.)

ขั้นฝึกฝน

ถูกใจ:
138

WWW Email
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: November 03, 2015, 02:34:47 PM »

ลงไปแล้ว 2 อาทิตย์  ดูเหมือนแหนแดงน้อยกำลังจะเริ่มตั้งตัวนะเนี่ย เลยเอาภาพนี้มาแปะไว้ก่อนครับ เดี๋ยวมาคอยดูว่าน้องแหนแดงน้อยจะโตได้ขนาดไหน

* แหนแดง1.jpg (88.38 KB, 600x450 - ดู 1137 ครั้ง.)

ขั้นฝึกฝน

ถูกใจ:
138

WWW Email
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: November 04, 2015, 10:52:50 AM »

เดี๋ยวนะครับ ผมได้เล่าหรือยังว่าแหนแดง มีประโยชน์อะไรยังไง ทำไมถึงพยายามนักหนาที่จะหามาเลี้ยงมาเพาะ นี่ถ้าลงไปแล้วก็ขอโทษนะครับ รวมถึงท่านที่ทราบแล้วด้วย

แต่สำหรับท่านที่ยังไม่ทราบเชิญทางนี้เลยครับ ผมจะแจงเอาแบบที่ตัวเองอยากจะใช้ แล้วก็เล็งเห็นประโยชน์

เอาทางอ้อม แหนแดงสามารถคลุมพื้นผิวน้ำได้ ช่วยลดการระเหยของน้ำโดยเฉพาะหน้าแล้ง น้อมนำตามแนวพระราชดำริเลยครับ การปลูกไม้ยืนต้นรอบบ่อกันลมโกรก แล้วปลูกพืชน้ำคลุมไว้กันน้ำโดนแดดเผาแล้วระเหยออกไป

พืชโปรตีน เคยได้ยินตอนยังเด็ก ชาวบ้านเลี้ยงเป็ดครับ แล้วปล่อยให้ไปหากินแหนตามนาข้าวหลังปักดำเสร็จข้าวแตกกอเขียว ทำให้แทบไม่ต้องให้อาหารเพิ่ม แบบว่าตกเย็นเป็ดก็เดินเรียงแถวกันเข้าเล้า
แล้วพอช่วงที่ผมเริ่มตกปลา มีบ่อของตาท่านนึงท่านบอกว่าบ่อปลาของท่านเป็นบ่อธรรมชาติโดยแท้ เพราะปล่อยปลาโดยไม่ได้ให้อาหารเม็ด คือพอแกว่างก็จะไปหาช้อนแหน มาเทลงให้ปลากิน แหนที่ว่าก็พวกแหนเป็ด แหนแดง นี่เองครับ

นาข้าวฝันถึง ด้วยความเป็นพืชที่มีโปรตีน เลยเหมือนกับเป็นปุ๋ยยูเรียทำให้ข้าวในนาเขียวทน เขียวนาน ต้นข้าวแข็งแรง หน้าดินไม่แห้งไว รากถูกคลุมเลยออกหากินได้ไกลไม่กลัวแดด คนที่ปลูกข้าวเลยชอบหว่านแหนแดงลงหลังปักดำเสร็จ พอแหนแดงตั้งตัวได้ไม่กี่วันก็ขยายตัวจนเต็มนาข้าวเป็นพรมสีเขียว แล้วตายย่อยตัวเองเป็นปุ๋ยต่ออีกรอบ

รักจะเลี้ยงปลาต้องลดต้นทุน สำหรับปลากินพืช พวก นิล ตะเพียน ยี่สก นวลจันทร์ ถ้าในบ่อคลุมไปด้วยเจ้าพืชนี้ รับประกันได้เลยว่าปลาที่เลี้ยงจะโตไว โตเร็วตัวอ้วนสวย จนแทบไม่ต้องเปลืองอาหารเม็ดด้วยซ้ำ

คลุมโคนต้นก็เย็นใจ ไม่ใช่แค่พืชน้ำเท่านั้นหรอกนะครับที่ใช้ประโยชน์ได้ เรายังช้อนขึ้นมาคลุมโคนต้นไม้ พืชผักพวก พริก มะเขือ กล้วย ฯลฯ ได้เป็นอย่างดี เพราะความที่เป็นพืชน้ำอยู่แล้ว พอมาอยู่บนบกสิ่งที่จะได้ตามมาก็คือปุ๋ยพืชสด แล้วก่อนที่จะเป็นปุ๋ยยังทำหน้าที่เดียวกันกับที่ทำกับต้นข้าวได้ดีอีกด้วย
ส่วนปุ๋ยที่ได้ยังเป็นปุ๋ยปลอดเมล็ดพันธุ์ ไม่เหมือนกับที่เราเอาหญ้าไปสุมโคนต้น สังเกตมั้ยครับว่ามันเหมือนย้ายเอาหญ้าชนิดนั้นไปปลูกยังไงยังงั้นเลย

ด้วยประโยชน์ที่ว่าเลยทำให้เป็นโอกาสทำเงินได้  แหนแดงมีการซื้อขายกันถูกส่งจากอีกที่ไปยังอีกแหล่งกันมานานแล้วครับ ราคาก็ตั้งแต่กิโลละ 100-200 บาท แล้วแต่พื้นที่ แล้วถ้าใครที่คิดจะเพาะไว้เพื่อขายก็คงไม่ใช่สิ่งที่เป็นไปได้ยากสักเท่าไร เพียงแต่ต้องคิดเรื่องวิธีการจัดส่ง การแพ็คให้แหนแดงไม่ตายก่อนถึงมือผู้รับก็เท่านั้นครับ

พอหอมปากหอมคอนะครับ เดี๋ญวมาตามดูที่ผมเพาะไว้เนอะ

รูดซิบปาก รูดซิบปาก รูดซิบปาก รูดซิบปาก รูดซิบปาก

ขั้นฝึกฝน

ถูกใจ:
138

WWW Email
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: November 16, 2015, 10:10:12 AM »

สวัสดีเช้าวันที่ 16 รายงานผลแหนแดง รอบก่อนโพสไว้เมื่อวันที่ 3 กับแหนแดงร่วมชะตากรรม 5-7 ต้น ที่ผมนำมาปล่อยในบ่อเดิมของปลาดุก วันนี้เลยเอาภาพมาให้เห็นครับว่าแหนแดงของเราได้เจริญเติบโตไปถึงไหนแล้ว

ดูเหมือนจะมีปลาดุกยังเหลืออยู่ในบ่อนะครับนี่ ดูจากต้นแหนแดงมันกระจัดกระจายพอสมควร

ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

* แหนแดงต่อ1.jpg (186.85 KB, 800x600 - ดู 2245 ครั้ง.)

* แหนแดงต่อ2.jpg (139.83 KB, 800x600 - ดู 1559 ครั้ง.)

ขั้นฝึกฝน

ถูกใจ:
138

WWW Email
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: December 04, 2015, 11:40:23 AM »

รบกวนอ่านต่อ ที่ http://www.kasetdd.com/forum/index.php/topic,19.0.html

ขออภัยในความไม่สะดวก

หน้า: [1]   ขึ้นบน
ส่งให้เพื่อนพิมพ์

ทางลัด ไปยัง: