สวัสดี, เพื่อนใหม่. ท่านสามารถเข้าเกษตรดีดี.คอม ได้ หรือ ล็อคอิน เพื่อใช้งานเต็มรูปแบบ หรือ ลงทะเบียน.
April 20, 2014, 08:17:51 PM
ใหม่:

หน้า: [1]   ลงล่าง
พิมพ์
โดย หัวข้อ : ฮอร์โมร์ไข่มีหนอนขึ้น  (อ่าน 1798 ครั้ง)
รุ่งทิพย์
เกษตรดีดีขั้นศึกษา
*

ชอบใจ:
0

โพส: 3

Email
« เมื่อ: May 23, 2012, 05:19:06 PM »

ฮอร์โมนไข่มีหนอนขึ้นเป็นอะไรหรือไม่ ทำเสร็จแล้วเอาถุงพลาสติกปิดฝาถังแล้วเอาถาดปิดไปอีกครั้ง ทำไปได้ 18 วัน เปิดออกมามีหนอนขึ้นเต็ม จะต้องทำอย่างไร ไม่ทราบว่าเสียหรือไม่

แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   Logged
นายเกษตรดีดี
Kasetdd Staff+
เกษตรดีดีขั้นฝึกฝน

ชอบใจ:
134

โพส: 3225

เกษตรดีดีเพื่อชีวีสีเขียว และการแบ่งปัน ^_^

WWW Email
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: May 23, 2012, 05:27:40 PM »

ขอทราบส่วนประกอบ แล้วก็วิธีการนิดนึงคับ

แล้วตอนนี้ ดมดูแล้วกลิ่นเป็นไงครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   Logged

พบเห็นกระทู้หรือข้อความในบ้านเราที่ไม่เหมาะสม รบกวนก๊อบลิ้งค์ แล้ว pm มาที่นายเกษตรดีดีได้ตลอด ขอบคุณที่ช่วยกันเป็นหูเป็นตาครับ
------------
ผมเก่งไม่เท่ากับท่าน แต่ผมมีฝันและกำลังทำมันอยู่
ยอดสนธ์@kasetdd.com 160 ม.11 ต.นาคำไฮ อ.เมือง จ.หนองบัวลำภู 39000
รุ่งทิพย์
*

ชอบใจ:
0

Email
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: May 25, 2012, 09:05:31 AM »

ขอโทษด้วยค่ะที่ตอบคุณเกษตรช้าไป ดิฉันเอาสูตรมาจาก youtube เริ่มต้นด้วย ไข่ไก่ประมาณ 37 ฟอง ปั่นรวมเปลือ กากน้ำตาล 2 ก.ก. น้ำมะพร้าว 2 แก้ว นม ไทย-เดนมาร์ค ปริมาตรสุทธิ 250 มล. 2 กล่อง นมเปรี้ยว ปริมาตรสุทธิ 85 มล. 2 ขวด แป้งข้าวหมาก 2 ก้อน
นำสวนผสมทั้งหมดมาคนรวมกัน สวนกลิ่นหลังจากทิ้งไว้ 18-19 วัน ส่วนกลิ่นเหมือนกลิ่นเหล้าหรือเบียร์ วันนี้เอาขึ้นมาดูก็ยังมีหนอนขึ้นอยู่เต็มไปหมด แบบนี้ถือว่าเสียหรือเปล่าค่ะ แล้วถ้าเสียอยากทำใหม่ รบกวนคุณเกษตรดีดี ชวนแนะนำหน่อยค่ะ ขอขอบพระคุณอย่างสูง

ชอบใจ:
134

เกษตรดีดีเพื่อชีวีสีเขียว และการแบ่งปัน ^_^

WWW Email
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: May 25, 2012, 03:19:58 PM »

ขอโทษด้วยค่ะที่ตอบคุณเกษตรช้าไป ดิฉันเอาสูตรมาจาก youtube เริ่มต้นด้วย ไข่ไก่ประมาณ 37 ฟอง ปั่นรวมเปลือ กากน้ำตาล 2 ก.ก. น้ำมะพร้าว 2 แก้ว นม ไทย-เดนมาร์ค ปริมาตรสุทธิ 250 มล. 2 กล่อง นมเปรี้ยว ปริมาตรสุทธิ 85 มล. 2 ขวด แป้งข้าวหมาก 2 ก้อน
นำสวนผสมทั้งหมดมาคนรวมกัน สวนกลิ่นหลังจากทิ้งไว้ 18-19 วัน ส่วนกลิ่นเหมือนกลิ่นเหล้าหรือเบียร์ วันนี้เอาขึ้นมาดูก็ยังมีหนอนขึ้นอยู่เต็มไปหมด แบบนี้ถือว่าเสียหรือเปล่าค่ะ แล้วถ้าเสียอยากทำใหม่ รบกวนคุณเกษตรดีดี ชวนแนะนำหน่อยค่ะ ขอขอบพระคุณอย่างสูง
ยิงฟันยิ้ม โดยรวมใช้ได้แล้วครับ เป็นอีกสูตรที่น่าสนใจครับ เรื่องหนอน ถือว่าปกติสงสัยฝีมือดี หนอนเลยอยากชิม ว่าแต่ตั้งใจหมักขึ้นจะเอาไปใช้ทำอะไรหรือครับ

พบเห็นกระทู้หรือข้อความในบ้านเราที่ไม่เหมาะสม รบกวนก๊อบลิ้งค์ แล้ว pm มาที่นายเกษตรดีดีได้ตลอด ขอบคุณที่ช่วยกันเป็นหูเป็นตาครับ
ผมเก่งไม่เท่ากับท่าน แต่ผมมีฝันและกำลังทำมันอยู่
ยอดสนธ์@kasetdd.com 160 ม.11 ต.นาคำไฮ อ.เมือง จ.หนองบัวลำภู 39000
รุ่งทิพย์
*

ชอบใจ:
0

Email
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: May 25, 2012, 04:45:38 PM »

สวัสดีค่ะ..คุณเกษตรดีดี
       ขอบพระคุณมากค่ะที่ช่วยตอบคำถาม ดิฉันลืมถามไปว่า เมื่อครบกำหนด 1 เดือน ตามที่ youtube บอก แต่ทางเค้าไม่ได้แนะนำวิธี
เก็บรักษา ไม่ทราบว่าจะเก็บรักษาแบบใด ขอคำแนะนำจากคุณเกษตรใจดีหน่อยค่ะ ดิฉันขออนุญาตปรึกษาอีกเรื่องหน่อยค่ะ เรื่องนำหมักชีวภาพ ครั้งแรกดิฉันนำเศษผักมา 1 ถุง หน้าจะประมาณ 15 กก.  ด้วยความมักง่ายไม่ได้มีการตวง ก็เลยทำไปโดยการ ใส่กากน้ำตาลประมาณ 10 กก. น้ำหน้าจะประมาณ 20ลิตร จะเป็นอะไรหรือไม่ ถ้าควรเติมอะไรเพิ่มชวนแนะนำด้วยค่ะ  รอบ 2 ทำโดยการตวง แต่ดันเอาผักไปล้างเศษดินก่อน โดยผ่านน้ำประปาที่มีการกรองสำหรับน้ำอาบ จะเป็นอะไรหรือไม่ 2 วิธีนี้ วิธีไหนควรเพิ่มหรือลดอะไรลงบ้าง หลังจากทำการหมักวันหรือสองวัน ถ้ามีเศษผักผลไม้ จะนำไปเทใส่ ถังหมักเพิ่มได้หรือไม่ เคยเห็นขั้นตอนมีบอกว่าถ้ามีหัวเชื้อจะใช้เวลาหมักแค่ 1 เดือนเท่านั้น ถ้าไม่มีหัวเชื้อใช่เวลาตั้ง 3 เดือน ถ้าเราเอาหัวเชื้อมาเติมใส่หลังการหมักจะใช้ได้หรือไม่และจะใช้ได้ภายใน 1 เดือนหรือไม่ สำหรับฮอร์โมนไข่นั้น ดิฉันคิดว่าจะเอามาปลูกไม้ดอก เพราะที่บ้านเป็นเกสท์เฮ้าส์ ปลูกไม้ดอกไม่ค่อยมีดอกขึ้น พอเจอฮอร์โมนไข่ก็อยากจะลองทำดู ช่วงนี้อยู่ว่างๆ ส่วนน้ำหมักก็เพิ่งเคยทำครั้งแรกเช่นกัน คิดว่าจะเอาไปใช้ล้างห้องน้ำ ไม่รู้ว่าจะสำเร็จหรือเปล่า ยังไงก็ต้องขอคำปรึกษาจากคุณเกษตรใจดีอีกครั้ง                                         
                                                                           ขอขอบพระคุณมากค่ะ

ชอบใจ:
134

WWW Email
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: May 25, 2012, 06:35:56 PM »

ยิงฟันยิ้ม มาเป็นชุด

การเก็บถ้าครบกำหนดก็ตักน้ำไปใช้เลยครับถ้าใกล้หมด จะหมักต่อก็ใส่เศษผักกับกากน้ำตาลแล้วเว้น๑เดือนถึงใช้ต่อครับ

ถ้าจะทำแนะนำสูตรแรก เพราะจุลินทรีย์ไม่โดนคลอรีนฆ่า

สูตร๒สามารถเติมเชื้อทีหลังได้ โดยเอาสูตรแรกมาเติม

การเติมเศษอาหารลงเรื่อยๆระวังเน่าครับ ให้เติมเมื่อหมดหรือหมักต่อ

ฮอร์โมนไข่ตัวนี้จะเร่งโต ถ้าเร่งดอกไม่ต้องใส่นมครับ

ครบมั้ยเนี่ย ถามมาได้เลยครับยินดีครับ:-)

หน้า: [1]   ขึ้นบน
พิมพ์

ทางลัด ไปยัง: