สวัสดี, เพื่อนใหม่. ท่านสามารถเข้าเกษตรดีดี.คอม ได้ หรือ ล็อคอิน เพื่อใช้งานเต็มรูปแบบ หรือ ลงทะเบียน.
October 17, 2019, 10:33:37 PM
ใหม่:
มีสติกับการใช้ชีวิตทุกวันนะครับ โรคภัยห้อมล้อมรอเราพลั้งอยู่ทุกเมื่อ

หน้า: [1]   ลงล่าง
ส่งให้เพื่อนพิมพ์
โดย หัวข้อ : มีหัวดอกไม้จากต่างประเทศมาเสนอ  (อ่าน 6084 ครั้ง)
daffodil
เพื่อนใหม่
« เมื่อ: June 22, 2011, 11:13:30 AM »

พอดีก่อนหน้านี้สนใจปลูกไม้หัวต่างประเทศนะคะ ตอนแรกๆก็สั่งจากคนที่เขานำเข้ามาขาย แต่บางที่ต้นที่อยากจะปลูกมันก็ไม่มี เลยตัดสินใจสั่งซื้อจากต่างประเทศเข้ามาซะเองเลย มีทั้งของอังกฤษ อเมริกา และจากแคนนาดาคะ สั่งที่ก็ต้องสั่งหลายหัวจะได้คุ้มค่าส่ง แต่พอสั่งเยอะก็ไม่มีที่ปลูก เลยมาแบ่งขายให้คนที่สนใจคะ  ใครสนใจซื้อไปปลูกได้นะค่ะ
ไม้หัวพวกนี้ปลูกได้ในบ้านเราค่ะเพราะเลือกเฉพาะต้นที่ทนอากาศร้อนได้  แต่ระวังอย่าให้น้ำเยอะนะคะ สองวันรดที่กำลังดี น้ำเยอะจะทำให้หัวเขาเน่าก่อนจะงอก ดินก็ต้องระบายน้ำได้ดี ช่วงนี้หน้าฝน ระวังอย่าให้น้ำขัง อย่าให้โดนฝนบ่อย ก่อนปลูกนำหัวแช่น้ำซักครึ่งชั่วโมงก่อนลงดิน แดดช่วงแรกๆให้อยู่แดดรำไรในร่มไปก่อน เขาแข็งแรงดีแล้วค่อยย้ายไปที่รับแดดได้ช่วงครึ่งวันเช้า (แดดบ้านเราครึ่งวันบ่ายจะแรงไปค่ะสำหรับไม้นอก)
หัวที่ได้มาจากหลายแหล่ง(จากที่บอกเบื่องต้น) อย่าง liatris Spicata สีขาวได้จากอเมริกา หัวใหญ่ คุณภาพดี พร้อมงอก ส่วนสีม่วงมาจากอังกฤษค่ะหัวเล็กกว่า   เลยขายราคาต่างกันค่ะ หัว liatris Spicata สีม่วงนี้ไม่ค่อยแน่ใจเรื่องการงอกนะคะ (หัวเขาเล็กมาก)(เรียนผู้ที่สนใจตามตรง) ตอนแรกได้สีขาวมาก็อยากปลูกให้ครบทั้งสองสี แต่เจ้าที่สั่งประจำหัวสีม่วงเขาหมดเลยสั่งจากอีกเจ้า แล้วก็ได้หัวเล็กมาจนหน้าตกใจ ถ้าใครอยากลองปลูกดูก็พร้อมส่งให้ค่ะ สีขาวรับประกันการงอกค่ะ แค่ระวังอย่าให้น้ำเอะจนเขาเน่าไปเสียก่อน
Anemone ก็ได้มาจากสองเจ้าเหมือนกันค่ะ ขนาดตางกันเลยคัด size แยกขาดคนละเกรด
Gladioli หัวเขาเล็กไปหน่อย (เคยซื้อในบ้านเราใหญ่กว่านี้) แต่ชอบสีม่วงของเขานะคะ สีม่วงนี้บ้านเราหาไม่ค่อยได้ คนขายเขาไม่แยกขายเลยต้องซื้อมาทั้งขาว-ม่วง ถึงหัวจะเล็กแต่พอลงดินแล้วเขาจะหัวโตขึ้นเองค่ะ

สำหรับค่าส่งคิด 50 บาท (โดยประมาณ) ทั่วประเทศค่ะ ท่านใดสั่งน้อย แม่ค้าดูปริมาณแล้วน้ำหนังไม่เยอะจะลดค่าจัดส่งให้ค่ะ อาจไม่ถึง 50 บาท ดังนั้นเลือกของได้แล้วส่งรายการมาหลังไมค์ให้แม่ค้าคิดเงิน+ค่าส่งก่อนโอนนะค่ะ แล้วจะแจ้งเลขบัญชีไปให้
การโอนเงิน เพื่อง่ายในการระบุตัวตน ให้โอนแบบมีเศษนะค่ะ เช่นค่าของ+ราคาส่ง = 342 บาท เวลาโอนให้โอน 342.XX (XXคือเศษสตางค์เท่าไรก็แล้วแต่ค่ะ) แล้วแจ้งหลังไมค์ว่าโอนเงินจำนวนดังกล่าว (342.XX บาท) วันที่ เวลา ที่โอนมา จะได้ไม่ต้องส่งหลักฐานให้ยุ่งยาก แจ้งที่อยู่ของท่านมาด้วยนะคะ แล้วจะจัดส่งสินค้าไปให้ค่ะ ของจะถูกส่งในวันเสาร์ของสัปดาห์นั้นค่ะ ขอบคุณมากค่ะ

หัว Anemone แบ่งเป็น 2 แบบ ตามขนาดหัวค่ะ
ขนาดหัวใหญ่ ขายหัวละ 25 บาท มี 2 แบบ
-   Anemone Blanda Mixed (คละสี)       มี 48 หัว
-   Mr. Fokker Anemone (สีฟ้า)            มี 30 หัว
ขนาดหัวเล็ก ขาย  2 หัว 30 บาท มี 2 แบบ (เลือกผสมได้ค่ะ)
-   Anemone  Sylphide  (สีม่วง หัวเล็ก)           มี 15 หัว
-   Mr. Fokker Anemone (สีฟ้า หัวเล็ก)         มี 15 หัว

หัว Ixia  (คละสี)        มี 48 หัว  ขายหัวละ 25 บาท มี ขายเป็นชุดๆละ 100 บาท (มี 5 หัว)
หัว liatris Spicata (White)     มี 49 หัว  ขายหัวละ 35 บาท (ขนาดหัวใหญ่กว่าสีม่วง)
หัว liatris Spicata (Purple)    มี 38 หัว ขาย 3 หัว  35 บาท (หัวขนาดเล็ก)

หัว Gladioli(หัวเล็ก) ขายหัวละ 25 บาท คละสีได้
-   สีขาว 9 หัว
-   สีม่วง 9 หัว หมดแล้วค่ะ

* Slide1.JPG (75.36 KB, 960x367 - ดู 1538 ครั้ง.)
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   Logged
daffodil
เพื่อนใหม่
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: June 22, 2011, 11:14:14 AM »

Ixia 

* Slide4.JPG (98.98 KB, 827x609 - ดู 1616 ครั้ง.)
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   Logged
daffodil
เพื่อนใหม่
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: June 22, 2011, 11:14:56 AM »

liatris Spicata

* Slide2.JPG (138.12 KB, 694x691 - ดู 1447 ครั้ง.)
daffodil
เพื่อนใหม่
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: June 22, 2011, 11:15:29 AM »

Gladioli

* Presentation1.jpg (28.71 KB, 410x445 - ดู 1478 ครั้ง.)
daffodil
เพื่อนใหม่
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: June 22, 2011, 09:47:45 PM »

ประกาศค่ะ   
1. Gladioli สีม่วงตอนนี้มีคนเหมาไปหมดแล้วค่ะ

2. งดขายหัว liatris Spicata (Purple) สีม่วง ค่ะ !!!!!
เพราะคาดว่าน่าจะมีปัญหาค่ะ ปลูกลงดินไปหลายวันแล้วแต่ไม่งอก  เศร้า ผิดกับสีขาวซึ่งแตกยอดออกมามากมาย(1 หัวแตกมาได้หลายต้นค่ะ) ดังน้นจึงขอระงับการขายหัว  liatris Spicata สีม่วงค่ะ ไม่อยากขายหัวที่รู้อยู่แล้วว่าไม่งอกให้ท่านลูกค้าเจ็บใจเล่นนะค่ะ (ถ้าไม่รู้ก็ว่าไปอย่าง) ดังนั้นจึงขออภัยท่านที่สนใจ  liatris Spicata สีม่วงด้วยนะคะ อย่างไรก็ตามหากมีโอกาสจะสั่ง  liatris Spicata สีม่วงมาอีกค่ะ ถ้าลองปลูกดูแล้วไม่มีปัญหาใดๆจะนำมาขายในโอกาสต่อไปค่ะ  รูดซิบปาก
kithe
ขั้นศึกษา
*

ถูกใจ:
1

โพส: 13

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: August 21, 2011, 02:53:32 PM »

หัว Ixia  (คละสี)        มี 48 หัว  ขายหัวละ 25 บาท มี ขายเป็นชุดๆละ 100 บาท (มี 5 หัว)

แม่ค้าลองปลูกดูหรือยังคะ สนใจแต่อยากทราบรายละเอียดการปลูกเลี้ยงน่ะค่ะ
พออกดอกแล้ว สามารถเก็บหัวไว้ได้ หรือ ตายไปเลยคะ

รบกวนตอบกลับด้วย
ธารวารี
ขั้นศึกษา
*

ถูกใจ:
0

โพส: 8

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: December 13, 2011, 02:37:23 PM »

ไม่ทราบว่ายังขายอยู่หรือเปล่าค่ะ
bonbon
ขั้นศึกษา
*

ถูกใจ:
0

โพส: 1

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: January 07, 2012, 06:53:52 PM »

จุมพิต สนใจจังคะ ยังจำหน่ายอยู่รึเปล่าคะ ?
tualekkab
ขั้นศึกษา
*

ถูกใจ:
1

โพส: 9

Email
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: February 15, 2012, 11:41:56 PM »

แม่ค้าลองปลูกดูหรือยังคะ สนใจแต่อยากทราบรายละเอียดการปลูกเลี้ยงน่ะค่ะ
พออกดอกแล้ว สามารถเก็บหัวไว้ได้ หรือ ตายไปเลยคะ

รบกวนตอบกลับด้วย

สนใจเหมือนกัน รบกวนชี้แจงหน่อยครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
ส่งให้เพื่อนพิมพ์

ทางลัด ไปยัง: