เกษตรดีดี ไลฟ์สไตล์และเรื่องราวเกษตร

เพาะแหนแดง (ต่อ)

ออฟไลน์ นายเกษตรดีดี

• 3,744
  • +138/-0
  • เกษตรดีดี ไลฟ์สไตล์และเรื่องราวเกษตร ^_^
    • kasetdd.com ไลฟ์สไตล์และเรื่องราวเกษตร
เพาะแหนแดง (ต่อ)
« เมื่อ: ธันวาคม 04, 2015, 11:38:50 AM »
เรื่องตามกระทู้ก่อนครับ http://www.kasetdd.com/board/index.php/topic,1812.0.html ตอนนั้นโพสไว้ล่าสุด วันที่ 16 พ.ย. ต้นกระทู้เริ่มจากปล่อยแหนแดง 7 ต้นไว้กับบ่อปลาดุก ที่ได้น้ำเขียวๆ คิดว่ามาถูกทางเพราะเหมือนจะเป็นอาหารเลี้ยงแหนแดงได้เป็นอย่างดี อันนี้ผมดูจากการขยายพันธุ์ของเค้า

และที่เห็นเป็นภาพที่ถ่ายเมื่อเช้าครับ ต้นแหนแดง เริ่มขยายไปจะถึงครึ่งบ่อนี้แล้ว แต่ยังสงสัยอยู่นะว่าสีแดงๆ ที่มาจากบางต้นนั่น หมายถึงอะไร

ได้ยินมาว่า พอโตเต็มที่ จะมีดอก มีเมล็ด แล้วสีก็จะเปลี่ยนออกเป็นแดง จากนั้นก็จะตาย :-X
เอ!!! แล้วตกลงที่เห็นอยู่มันยังไงหว่าา??? เท่าที่ดูยังไม่เห็นดอกเลย

จะตาย ???
ขาดอาหาร ???
หรือ
แดดแรง???
ไว้มาดูกันต่อนะครับ

www.kasetdd.com ไลฟ์สไตล์และเรื่องราวเกษตร

ออฟไลน์ นายเกษตรดีดี

• 3,744
  • +138/-0
  • เกษตรดีดี ไลฟ์สไตล์และเรื่องราวเกษตร ^_^
    • kasetdd.com ไลฟ์สไตล์และเรื่องราวเกษตร
Re: เพาะแหนแดง (ต่อ)
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 07, 2016, 11:11:14 AM »
รายงานผลแหนแดงครับ ตอนนี้ขยายเต็มอ่างแล้ว

แต่ก็นะครับ มีข่าวร้าย คือ ผมรู้แล้วว่าเหตุที่ใบมีสีดำนั่นเพราะขนาดปุ๋ย เลยแก้ด้วยการโรยปุ๋ยขี้จิ้งหรีดลงน้ำก็ได้ผลดีมากมายครับ แต่พอวันต่อมากลับไปคิดมักง่าย โรยปุ๋ยลงทั้งบ่อ กลบแหนแดงไปด้วยเลย

ผลก็คือ ยุบลง ตายกันทั้งบ่อ   :'( :'( :'(  เอาไว้เป็นบทเรียนนะครับ ถ้าใส่ปุ๋ยให้ละลายให้เป็นน้ำหรือไม่ก็โรยลงน้ำอย่าให้โดนต้น
www.kasetdd.com ไลฟ์สไตล์และเรื่องราวเกษตร