เกษตรดีดี ไลฟ์สไตล์และเรื่องราวเกษตร

ทำ ไวอากร้า ขี้หมูครับ

ออฟไลน์ นายเกษตรดีดี

• 3,744
  • +138/-0
  • เกษตรดีดี ไลฟ์สไตล์และเรื่องราวเกษตร ^_^
    • kasetdd.com ไลฟ์สไตล์และเรื่องราวเกษตร
ทำ ไวอากร้า ขี้หมูครับ
« เมื่อ: ธันวาคม 03, 2015, 10:29:14 AM »
 ;D

เมื่อเร็วๆ นี้มีฮือฮา กันเรื่องของนักวิทยาศาสตร์ค้นพบไวอากร้าสายพันธุ์ไทย ว่ามีสรรพคุณที่ทำให้ท่านชายปึ๋งปั๋ง และสารดังว่ามีอยู่ในเมล็ดของหมามุ่ย  ข่าวนี้ทำเอาต้นหมามุ่ยป่า แทบจะสูญพันธุ์ไปเลยทีเดียว เพราะตามสรรพคุณที่ว่า และราคาที่ล่อใจ จนทำให้พ่อค้าต้องสวมถุงมือเข้าป่ารูดฝักหมามุ่ยเอาเมล็ดกันแบบไม่กลัวคัน

แต่จนแล้วจนรอด หมามุ่ยไทยก็ดูเหมือนจะถึงคราวรอดไป เมื่อมีกระแสออกมาอีกว่าพันธุ์ที่เหมาะที่สุด คือสายพันธุ์อินเดีย ที่เมล็ดใหญ่ ฝักเกลี้ยง (เก็บง่ายกว่า ให้ผลผลิตเยอะกว่า) แถมยังมีต่ออีกนิดว่า ถ้าไปใช้ของสายพันธุ์อื่นผลอาจเป็นตรงข้าม  :-\ :-\ เอาล่ะสิ

จะว่าไปหมามุ่ยเป็นพืชกระกูลถั่วครับ อันนี้ผมดูจากฝัก เมล็ด เพราะงั้นจึงปลูกง่าย ไม่ว่าจะสายพันธุ์ไหน วันนี้ผมได้รับเมล็ดพันธุ์มาสดๆร้อนๆ จากน้องในเฟส เลยจะพามาทำไวอากร้าขี้หมูกัน เหตก็เกิดจากที่สวนมีขี้หมูป่าอยู่กองใหญ่ผมสะสมเอาไว้ใช้ แถมยังมีจอกแหนที่เอามาปล่อยไว้ในบ่อมานานจนขยายพันธุ์แน่นบ่อ ไม่รู้จะเอาไปไหนเลยโกยขึ้นมาทำปุ๋ยพืชสด ทำวัสดุคลุมดิน พอได้ทีเลยเอา 2 อย่างมารวมกันแล้วลองปลูกแบบไม่ใช้ดินดูครับ นั่นแหล่ะที่มาของ ไวอากร้าขี้หมู   ;D ;D ;D

www.kasetdd.com ไลฟ์สไตล์และเรื่องราวเกษตร

• 3,744
  • +138/-0
  • เกษตรดีดี ไลฟ์สไตล์และเรื่องราวเกษตร ^_^
    • kasetdd.com ไลฟ์สไตล์และเรื่องราวเกษตร
Re: ทำ ไวอากร้า ขี้หมูครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2015, 10:39:48 AM »
นี่ปลูกในกาละมังเก่า ผมเตรียมกันแบบถึกๆเลย รองก้นด้วยจอกแหนแค่พอมิดก้น แล้วลงขี้หมูแห้งจนเกือบเต็ม ทำหลุม 3 จุดแล้วหยอดเมล็ด สุดท้ายกลบด้วยเศษจอกแหน  วิธีนี้ผมชอบเป็นพิเศษเรื่องความชื้น เพราะฤดูนี้เป็นหนาวและแล้ง ความชื้นระเหยเร็วว๊ากก หากจะปลูกอะไรจะดีมากถ้าเราได้วัสดุที่เก็บความชื้นดี ผมก็เลยเอาเศษจอกแหนนี่แหล่ะครับมาช่วย กลบหน้าไปแล้วให้น้ำทีเดียว

ส่วนเมล็ดพันธุ์ผมแช่น้ำมาแล้ว 3 คืน สังเกตเมล็ดที่เริ่มพองจนเปลือกปริ แล้วมีรากแหลมๆ โหล่แล้ว  ;D
www.kasetdd.com ไลฟ์สไตล์และเรื่องราวเกษตร

• 3,744
  • +138/-0
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2015, 10:43:56 AM »
จากกาละมังเก่า มาลงดินครับ หลุมนี้ก็ยังคงไม่ใช้ดินผสมนะ   ;D ;D แต่แอบขยิบตานิดๆตรง ใช้ดินเป็นกระถาง ก็ยังกะรากมันจะไม่เดินไปในเดินเนอะ หลุมนี้ขุด ประมาณ กว้าง 20 ลึก 20 เซนครับ แล้วรองก้นหลุมด้วยเศษแหน ตามด้วยขี้หมูเก่า กลบด้วยเศษแหนอีกเช่นเดิม รดน้ำทีเดียว แล้วหยอดลงไป 2 เมล็ด

• 3,744
  • +138/-0
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2015, 10:48:08 AM »
หลุมนี้พิเศษ เพราะที่ผ่านมาใช้ขี้หมูเยอะมากจึงไม่พอในหลุมพิเศษนี้ครั้นจะขี้หมูขนมาอีกก็เดี๋ยวจะช้าครับ  ;D ;D กลายเป็นว่าคงต้องใช้ของที่มีอยู่ใกล้มือ หลุมนี้เลยใช้เศษจอกแหน อัดลงไปแบบแน่นๆ แล้วแอบโรยดินกลบหน้าซัก 2 กำมือ รดน้ำ แล้วตามด้วย 2 เมล็ดครับ

จะได้ผลยังไง แบบไหนจะงาม หรือจะเน่าตาย แล้วมาตามต่อกระทู้ถัดไปครับ

• 3,744
  • +138/-0
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2015, 09:47:02 AM »
มารายงานผลครับ ตอนนี้ไวอากร้าของเราเริ่มโผล่ใบแรกแล้วครับ ดูท่าทางน่าจะชอบขี้หมู  ;D ;D เนี่ยมัวแต่มานั่งฝอยเดี๋ยวคงต้องรีบทำค้างให้แล้ว

• 3,744
  • +138/-0
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2015, 10:30:44 AM »
มารายงานอีกที ตอนนี้ไวอากร้าของเรา แตกใบคู่แล้วครับ กำลังจ่อเตรียมเลื้อย และก็นั่นแหล่ะค้างยังไม่ได้ทำเลย  :-\ :-\

• 3,744
  • +138/-0
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2015, 10:34:14 AM »
จำหลุมที่ปลูกหลังๆได้มั้ยครับ ใช้เศษแหนอย่างเดียวอัดลงดินจนแน่ใจว่าแน่น แล้วถึงหยอดเมล็ดลงไป ผลงานที่ได้อย่างที่เห็นเมล็ดเน่า แล้วพอเราเอามือกดๆหลุมที่อัดแล้ว ตนนี้มันไม่ได้แน่นเหมือนตอนแรกเริ่มเลย ตรงข้ามเหมือนมีโพรงด้านในด้วยซ้ำ   :-\ สงสัยจะเป็นปลวก หลุมนี้โดนปรับแพ้