เกษตรดีดี ไลฟ์สไตล์และเรื่องราวเกษตร

ปลูกมะขวิด (ต่อ)

ออฟไลน์ นายเกษตรดีดี

• 3,744
  • +138/-0
  • เกษตรดีดี ไลฟ์สไตล์และเรื่องราวเกษตร ^_^
    • kasetdd.com ไลฟ์สไตล์และเรื่องราวเกษตร
ปลูกมะขวิด (ต่อ)
« เมื่อ: ธันวาคม 04, 2015, 12:01:06 PM »
ความเดิมกับบ้านหลังเก่า เรายังอยู่ที่เพาะเมล็ด ตอนนั้นผมใจร้อนนำกล้าที่แตกใบเลี้ยงมาหยอดหลุมปลูกไปเลย

http://www.kasetdd.com/board/index.php/topic,1892.0.html

แต่ก็ยังไม่ได้เล่าต่อว่าผลออกมาเป็นยังไง วันนี้เลยจะขอเล่าให้ฟังกันครับ มะขวิดที่มีแต่ใบเลี้ยง 2 ใบ เค้าจะค่อนข้างบอบบางมากเลย โดยเฉพาะตรงใบเลี้ยงสำคัญมากๆ เมื่อปลูกลงแปลงเลย แล้วไม่ทำกันแดดให้หรือไม่หาอะไรมาช่วยกรองแสง กล้าเล็กๆนี้จะเสี่ยงโดนแดดเผาตายได้ภายในวันเดียว เร็วใช่ย่อย  :-[

ส่วนใบเลี้ยง 2 ใบ ถ้าปลูกลงหลุมแล้วไม่ล้อมกันพวกหอยทาก ตั๊กแตน จิ้งหรีด มักจะโดนกัดชิม แล้วชอบกัดตรงลำต้นด้วยก็จบกันครับ เราจะเสียกล้าต้นนั้นไปเลย เพราะต้นจะไม่มีอาหารพอจะแตกใบใหม่ได้แล้วล่ะจะยืนต้นตายอย่างงั้นเลยครับ

งั้นถ้าจะใจร้อนองแบบผม ก็จัดการพวกศัตรูที่ว่ามาก่อนนะครับ วันนี้เลยเอาภาพของต้นที่รอดมาฝาก คิดว่าถ้ารอดเราคงได้ต้นมะขวิดที่แข็งแรงมากๆ ตอนนี้หนูน้อยของเราเริ่มแตกใบจริงแล้ว ;D ;D

www.kasetdd.com ไลฟ์สไตล์และเรื่องราวเกษตร