เกษตรดีดี ไลฟ์สไตล์และเรื่องราวเกษตร

สูตรเหยื่อตกปลา เพื่องานชิงหลิว สปิ๋ว

ออฟไลน์ นายเกษตรดีดี

• 3,743
  • +138/-0
  • เกษตรดีดี ไลฟ์สไตล์และเรื่องราวเกษตร ^_^
    • kasetdd.com ไลฟ์สไตล์และเรื่องราวเกษตร
สูตรนี้เป็นเหยื่อหมักนะครับ  ใช้กันหลัก แค่ 4 อย่าง แต่ก็สามารถ แตกส่วนผสมออกไปได้เรื่อยๆ เท่าที่เคยใช้ก็พอได้วัดอยู่นะครับ เลยเอามาเล่าเผื่อน้าท่านใดสนใจ

ส่วนผสม
1.เนื้อมะขวิด อันนี้ถ้าหาเนื้อสดไม่ได้ จะใช้เหยื่อมะขวิดที่เค้าทำขายก็ได้ครับ เนื้อสดสัก 2-3ลูก ถ้าแบบถุงเอา 2ถุง

2. ขนมปังแผ่น แบบเค้าทำขายครับใช้ 2 ถุง
3. รำอ่อนร่อนแล้ว ใช้ 3ถุง
4. มะพร้าวขูดไม่ต้องคั้น 1ลูก

หลักๆก็มีเท่านี้ครับ อาจจะเหมือนกับที่น้าท่านอื่นทำนะครับ เดี๋ยวตอนท้ายผมมีส่วนผสมเพิ่มเติมมาฝาก

วิธีทำ
เอา 1 2  มาปั่นละเอียดพอๆกับรำเลยครับแล้วนำทั้งหมดมาเคล้าให้เข้ากันถ้าแห้งเติมน้ำได้ แต่ควรเป็นน้ำขวดที่เราซื้อดื่ม หรือน้ำฝนให้พอชุ่มไม่ต้องเหนียว เมื่อคนเคล้าจนเข้ากันดี หมักไว้ขั้นต่ำ 10วันถึงใช้ได้ ให้เหยื่อมีกลิ่นออกคล้ายเหล้า

เดี๋ยวต่อพรุ่งนี้ครับ ฝันดี

www.kasetdd.com ไลฟ์สไตล์และเรื่องราวเกษตร

• 3,743
  • +138/-0
  • เกษตรดีดี ไลฟ์สไตล์และเรื่องราวเกษตร ^_^
    • kasetdd.com ไลฟ์สไตล์และเรื่องราวเกษตร
Re: สูตรเหยื่อตกปลา เพื่องานชิงหลิว สปิ๋ว
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2015, 09:24:52 AM »
เช้าสวัสดิ์ครับผม

เมื่อคืนรีบโพสครับ เลยไม่ทันได้ลงภาพ เผื่อน้าอยากลองทำ หลังปั่นด้ยเครื่องปั่นน้ำผลไม้ก็ผสมทั้งหมด แล้วคนๆ เคล้า ทั้งหมดในกาละมัง ภาพที่เอามาแปะ ยังไม่ได้คน  ;D ;D ;D
www.kasetdd.com ไลฟ์สไตล์และเรื่องราวเกษตร

• 3,743
  • +138/-0
Re: สูตรเหยื่อตกปลา เพื่องานชิงหลิว สปิ๋ว
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2015, 09:41:34 AM »
ทีนี้ก็ถึงตอนที่ผมติดไว้ครับ แปลงสูตร จากที่มีตามส่วนผสมทั้ง 4 อย่าง ยึดแนวว่า ใส่อะไรลงไปก็ได้ แต่ต้องไม่ทำให้กลิ่นมะขวิดโดนกลบไป หรือตีกันเละ :'(

เริ่มเลย
 ผงชูรส เติมเพื่อเพิ่มรสนะครับ ซองที่เห็นผมใส่ไปครึ่งนึง
 น้ำเต้าหู้ พอดีเหลือมาครับ มี 3 ถุง ผมใส่หมด กะอาศัยความหวานช่วยเวลาหมักจะได้เป็นกลิ่นเหล้าไวไว
 ขนมปังกลิ่นนมเนย อันนี้เคยลองแล้วครับ กลิ่นเข้ากันดีกับกลิ่นมะขวิด  :D :D แต่ถ้านมแมวรู้สึกจะตีนะครับ

สูตรนี้ผมไม่ใส่อาหารปลา แต่ถ้าจะใช้แนะนำว่าให้ผสมบางๆตอนก่อนจะตก ถ้าชอบกลิ่นอ่อนก็ปลากินพืช ถ้าชอบฉุนๆคาวๆ ก็อาหารปลาดุกเล็ก และตามเดิมว่าไม่กลบกลิ่นเดิม

สำหรับสูตรนี้ ออกตัวก่อนนะครับว่าตัวเองเพิ่งเติม และก็ไม่ได้เป็นสูตรหมายอะไร ผมใช้ทุกครั้งที่ออกทริป เพราะคิดว่าควรมีสูตรสามัญประจำตัวซักสูตร การที่ตีเหยื่อลง 1 หมายแล้วปลาไม่เข้ามันทำให้เราฟุ้งซ่านจริงมั้ยครับ  ;Dผมเลยตัดปัญหาโดยใช้เหยื่อที่ทำนี่แหล่ะตก จะไม่ติดพวก นมแมว เหมย กล้วยหอม ไข่ ฯลฯ อะไรไปอีก จะได้ช่วยล็อคความคิดไม่แปลงเหยื่อตัวเอง

สูตรนี้ถ้าหมักได้ที่ ปลาเกล็ดเข้าดีครับ พวก ตะเพียน ยี่สก และก็นิล ส่วนสวายถ้ามีก็ได้ผิดคิวเหมือนกัน แต่ก็บางหมาย บางมุมนะครับ เพราะบ่อเดียวกัน นั่งต่างหมายก็ได้กันต่างปลาเหมือนกัน

เพราะงั้นผมเลยจะไม่บอกน้าๆว่าเหยื่อต้องตามที่ผมบอกเป๊ะๆ ครับ แปลงสูตรได้ แปลงไปโลด เอาที่น้าสบายใจครับ ;D ;D

ขอให้สนุกกับเกมส์จ้องทุ่น ครับผม

• 3,743
  • +138/-0
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2015, 09:48:31 AM »
------------------------------------------------------------------------------------------

อันนี้อีกสูตรครับ ตั้งต้นด้วยกลิ่นมะขวิดเหมือนกัน แต่แปลงไปผสมอย่างอื่นเพิ่ม แล้วก็เลือกส่วนผสมที่กลิ่นเข้ากันได้

เครดิต fb: Sirikai Kata