เกษตรดีดี ไลฟ์สไตล์และเรื่องราวเกษตร

หากันจนเจอ หญ้าเนเปียร์ปากช่อง1 ลงมือปลูก

ออฟไลน์ นายเกษตรดีดี

• 3,744
  • +138/-0
  • เกษตรดีดี ไลฟ์สไตล์และเรื่องราวเกษตร ^_^
    • kasetdd.com ไลฟ์สไตล์และเรื่องราวเกษตร

นั่งดูนั่งอ่านจนเกิดอาการอยากจะปลูกเหมือนอย่างเค้าบ้างครับ แต่ยังไม่ใช่อยากจะขายให้ได้อย่างเค้านะครับ แต่ปัญหาของวัว 5 ตัว ที่เจออยู่ในทุกปีคือหน้าแล้งหญ้าหายากมาก วัวต้องทนกินฟางข้าวแห้ง จนผอมโซ และอีกอย่าง หญ้าเนเปียร์ เป็นหญ้าที่โตไวครับ 45 วันก็ตัดได้ ต้นใหญ่ เวลาเราตัดเลยได้ปริมาณไว คราวนี้แค่ตัดไม่กี่กอก็พอให้วัวอิ่มไป 1 มื้อแล้วล่ะครับ ลดเวลา ประหยัดแรง  ;D ;D

และอีกภาคต่อของการเป็นอาหารวัว เจ้าหญ้าชนิดนี้ยังใช้เลี้ยงหมูได้ เลี้ยงจิ้งหรีด หมักเป็นก๊าซมีเทนเพื่อเป็นพลังงานทดแทน อันนี้ขอเป็นภาคต่อที่ขอติดไว้ก่อนครับ ส่วนกระทู้นี้ขอเป็น เรื่องการหาท่อนพันธุ์ และการปลูกก่อนครับ

ตามที่ได้เห็นในคลิป หญ้าชนิดนี้ปลูกง่ายครับ ใครที่เคยปลูกอ้อย ถ้ามาทำเนเปียร์จะบอกว่าง่ายแสนง่ายเลย

เริ่มจากเตรียมดินครับ แปลงนี้เป็นแปลงนาหลังเก็บเกี่ยวข้าวไปแล้ว ทั้งหญ้าทั้งตอซังข้าวมีอยู่เต็มไปหมด ใช้รถไถใบไถขนาดผาน 3  ลงไถก่อน เพื่อตัดหญ้า คิดไร่ละ 400.-

ต่อด้วยผาน 6 ไร่ละ 250-300.-

จบแล้วครับ ไม่ต้องยกร่องก็ได้ ที่เหลือก็สูบน้ำใส่ให้ชุ่ม รอปลูก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 21, 2015, 11:24:31 AM โดย นายเกษตรดีดี »

www.kasetdd.com ไลฟ์สไตล์และเรื่องราวเกษตร

• 3,744
  • +138/-0
  • เกษตรดีดี ไลฟ์สไตล์และเรื่องราวเกษตร ^_^
    • kasetdd.com ไลฟ์สไตล์และเรื่องราวเกษตร
Re: หากันจนเจอ หญ้าเนเปียร์ปากช่อง1 ลงมือปลูก
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2015, 11:08:49 AM »
พันธุ์เนเปียร์  อันนี้สอบๆไปกับคนเลี้ยงวัวด้วยกันครับ กราบขอบพระคุณอาจารย์สว่างวงษ์ บุตรรัตนะ ที่เอื้อเฟื้อพันธุ์ครับ ตัดและขนกันรถเดียวก็พอปลูกสำหรับ 3 ไร่เศษ

พันธุ์หญ้า มีทั้งแบบแก่ คือสังเกตสีครับ ถ้าเขียวปนเหลือง จัดว่าพอดีปลูกได้งอกเร็ว ถ้าเหลืองปนแดง ก็งอกดี แต่ช้าหน่อย ถ้าเขียวๆ อย่างที่เห็นในคลิปก็งอกดีเหมือนกันนะครับ  :-\ :-\  สรุปว่าใช้ได้ทั้งต้นยันยอดเลยในการปลูก

www.kasetdd.com ไลฟ์สไตล์และเรื่องราวเกษตร

• 3,744
  • +138/-0
Re: หากันจนเจอ หญ้าเนเปียร์ปากช่อง1 ลงมือปลูก
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2015, 11:11:59 AM »
วิธีปลูก ใช้วิธีปักเป็นแถว ระหว่างต้นประมาณ 60-80 ซม. เราจึงต้องนำท่อนพันธุ์มาตัดครับ ตัดให้เหลือ 2 ข้อ หัวกับท้ายอย่างละข้อเป็นอย่างน้อย นั่งสับกันเหมือนท่อนมันเลย  ;D ;D ;D

• 3,744
  • +138/-0
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2015, 11:16:55 AM »
ปลูก ขึงเชือกกันเลยครับ ปักให้ได้ระยะตามที่ว่าไว้ ส่วนระยะแห่างระหว่างแถวเว้นไว้ที่ 1.6-1.8 เมตร  :'( :'( ความที่ยังไม่เคยปลูกเลยจะรอดูว่ามันจะห่างเกินไปหรือเปล่า ระยะขนาดนี้จะคลุมวัชพืชได้หรือเปล่าหนอ... ชักจะห่วง

แล้วมารอดูกันครับ

• 3,744
  • +138/-0
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2015, 12:00:26 PM »
เอามาให้ดูก่อน เดี๋ยวอีกเดือนกว่าเราจะได้ทำแล้วครับ
เอาเนเปียร์มาเลี้ยงปลาดุก

• 3,744
  • +138/-0
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2015, 12:05:21 PM »
อาหารปลาสลิด  ;D ;D ;D เริ่มจะรักแล้ว

• 3,744
  • +138/-0
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 07, 2016, 10:56:20 AM »
อายุ 1 อาทิตย์ครับ แต่ที่ไม่งอกก็เยอะเลยนะครับ สงสัยงานนี้ได้ซ่อมบานเลยยย :'(