เกษตรดีดี ไลฟ์สไตล์และเรื่องราวเกษตร

ชวนมาทำต้มไก่บ้านสูตรต้นตำรับอีสาน

ออฟไลน์ kasetddforum

• *
  • 12
  • +0/-0
    • เกษตรดีดี
ชวนมาทำต้มไก่บ้านสูตรต้นตำรับอีสาน
« เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2017, 10:59:32 AM »
เอาให้กระจ่างกันก่อน คำว่า "ต้ม" สำหรับบ้านผมจะเรียกรวมวัตถุดิบที่นำมาต้ม เช่น ต้มปลา ต้มไก่ แต่ "ต้มยำ" นี่จะทำคล้ายกันแต่จะต่างที่เครื่องจะออกจัดจ้านกว่า (สังเกตจากมาม่า รสต้มยำ  ;D)

แต่ถ้าอยากรู้ว่า ต้มรสดั้งเดิมที่บ้านผมทำกันยังไง อยากลองทำชิมมาทางนี้เลยครับ

ส่วนประกอบเครื่องปรุง
1. ไก่ ที่บ้านใช้ไก่บ้าน หรือไก่แจ้ เพราะถ้าไก่ฟาร์มคือจะต้องซื้อครับ แต่อันนี้ประหยัดกว่า แถมเนื้อเหนียวกว่า ใช้ได้หมดทั้งเนื้อ กระดูก เอามาสับๆให้พอดีคำ เอา 1-2 ถ้วยแกงตามจำนวนคนกิน

2. ตะไคร้ 3 หัว

3. ข่าอ่อน สำหรับข่าแบบที่จะมีหน่ออ่อนติดด้วย หรือถ้าหาไม่ได้ใช้ข่าแก่ได้เอามา2 แง่งเล็ก

4. ของทำให้รสเปรี้ยว ที่นี่เลือกมะขาม ถ้าเป็นผลสด เอามาทุบๆอย่าให้แตกถึงเม็ดคับ หรือจะใช้มะขาวเปียกก็ได้ ถ้าผลสดจะได้รสฝาดปนมาด้วยนิดหน่อย หรือจะใช้ใบมะขามอ่อนก็ได้ เอามาสัก 1 กำมือ สำหรับใบมะขามอ่อนให้ทุบพอช้ำนะครับ
5. เกลือ
6. น้ำปลา
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 06, 2017, 11:08:04 AM โดย kasetddforum »

ออฟไลน์ นายเกษตรดีดี

• 3,744
  • +138/-0
  • เกษตรดีดี ไลฟ์สไตล์และเรื่องราวเกษตร ^_^
    • kasetdd.com ไลฟ์สไตล์และเรื่องราวเกษตร
Re: ชวนมาทำต้มไก่บ้านสูตรต้นตำรับอีสาน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2017, 11:19:36 AM »
เริ่มลองมือ
1 เอาน้ำลงหม้อขึ้นตั้งไฟ น้ำใส่ประมาณเกือบเต็มหม้อ เอาไว้เพื่อเคี่ยวให้เนื้อไก่นุ่ม ใส่ข่าหั่น ใส่ตะไคร้ทุบ ใส่มะขาม รอจนน้ำเดือดให้เต็มที่ก่อนนะคับ

2 ใส่ไก่ที่สับไว้แล้ว เทคนิคคือใส่ลงทั้งที่น้ำเดือดๆเลยคับ เทไก่ลงเสร็จปิดฝาหม้อ ไม่ต้องคจากนั้นรอประมาณ 20 นาที ระหว่าง นี้ ถ้า น้ำ เดือด จน ล้น ให้ลดไฟลงจนอยู่ระดับที่เดือดและน้ำไม่ล้นพอ

3 เติมเกลือลงประมาณครึ่งช้อนแกง จากนั้นเคี่ยวต่ออีก 15 นาที

4 ชิมครับชิมน้ำต้ม ให้ออกกลมกล่อมจากเกลือ ชิมความเปรี้ยวถ้าพอใจแล้วให้ตักมะขามกับออกคับเดี๋ยวจี๊ดเกิน ชิมเนื้อไก่ว่านุ่มพอทานได้หรือยัง เพราะถ้าเป็นไก่แจ้กับไก่บ้านเนื้อจะเหนียวมากให้ต้มนานหน่อยคับ

5 เสร็จแล้วปรุงรสด้วยน้ำปลา เป็นอันเสร็จคับ รสประมาณนี้ จากนี้หากอยากได้รสที่ตนชอบก็สามารถปรุงต่อได้แล้ว

เรียบร้อยครับยาก ไป มั้ย เอ่ย ปกติอาหารของทางอีสานจะเน้นเครื่องปรุงที่เรียบง่าย ประมาณ นี้ ครับ เดี๋ยวรอบ หน้า จะ มี เมนู ใดมานำเสนอรบกวนติดตามครับ
www.kasetdd.com ไลฟ์สไตล์และเรื่องราวเกษตร